นครแห่งความยั่งยืนและรุ่งเรือง
“We cannot solve our problems with the same thinking we used when we created them.”
มูลนิธิเชียงใหม่นายูทำงานเพื่อการเปลี่ยนแปลงเชียงใหม่ให้เป็นตัวอย่างของเมืองที่เจริญรุ่งเรืองและยั่งยืนในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เราแสวงหาความร่วมมืออย่างจริงจังในเชียงใหม่กับองค์กรพันธมิตร ธุรกิจส่วนตัว สำนักงานปกครองส่วนท้องถิ่น และบุคคลทุกวัย ความยั่งยืนและความเป็นอยู่ที่ดีจะเกิดขึ้นร่วมกันเท่านั้น
ความยั่งยืนคือความสามารถของระบบในการดำเนินต่อไปได้อย่างไม่มีที่สิ้นสุด ซึ่งจะเกิดขึ้นได้เมื่อระบบนั้นมีสภาพที่เหมาะสมที่สุดในการทำงานให้บรรลุเป้าหมาย สำหรับเชียงใหม่น่าอยู่นั้น สภาพของระบบที่มีความยั่งยืนในระยะยาวของนครเชียงใหม่นั้นถูกกำหนดโดยสี่มิติ ได้แก่ ธรรมชาติ เศรษฐกิจ สังคม และความเป็นอยู่ ความยั่งยืนของนครเชียงใหม่จะเกิดขึ้นได้เมื่อทั้งสี่ระบบนี้มีปฏิสัมพันธ์กันอย่างสมดุลและเป็นหนึ่งเดียว ดังนั้นการสร้างนครที่ยั่งยืนจึงหมายถึงการอนุรักษ์บางสิ่งที่มีอยู่แล้ว โดยเปลี่ยนแปลงบางอย่างได้ด้วย หมายความว่าต้องมีการฟื้นฟูและอนุรักษ์ระบบนิเวศที่หล่อเลี้ยงสิ่งมีชีวิตต่าง ๆ ทั้ง พืช สัตว์และมนุษย์อย่างต่อเนื่อง จึงจำเป็นต้องให้ความสนใจความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในด้านการใช้ที่ดิน/น้ำ, การคมนาคม, และการวางแผนสร้าง ขยายเมือง เพื่อที่ในอนาคตจะได้ไม่เกิดปัญหาที่จัดการไม่ได้ตามมา เช่นการเติบโตของเมืองและซูเปอร์ไฮเวย์ ทางออกคือเพิ่มความเท่าเทียมในการเข้าถึงและความเท่าเทียมของโอกาส ให้ทุกคนใช้ประโยชน์ของระบบเมืองน่าอยู่ที่เรากำลังร่วมสร้างกันขึ้นมา หมายความว่าต้องทำการดึงดูดธุรกิจที่มี “เศรษฐกิจหมุนเวียน” และอัปเดตระบบและเทคโนโลยีต่าง ๆ เพื่อให้เราสร้างงานในท้องถิ่นใหม่ ๆ โดยสามารถเลี่ยงมลพิษหรือความเสียหายต่อสิ่งแวดล้อม และนั่นยังหมายถึงการให้ความสำคัญต่อความเป็นอยู่และความสุขของประชากร ให้มีชีวิตที่สมบูรณ์ด้วย
เป้าหมายสำคัญอย่างหนึ่งของเชียงใหม่น่าอยู่ก็คือ ให้ข้อมูลด้านความก้าวหน้าสู่ความยั่งยืนของนครแห่งนี้แก่สาธารณะ รวมถึงเป็นศูนย์รวมสถาบันองค์กรและธุรกิจต่างๆที่ใส่ใจเมืองเชียงใหม่และความยั่งยืน อีกเป้าหมายหนึ่งของเราคือเป็นแรงบันดาลใจให้แก่ชุมชนในการลงมือสร้างความเปลี่ยนแปลงให้นครเชียงใหม่แห่งนี้เป็นละครแห่งความยั่งยืนและสมบูรณ์ที่สุดแห่งหนึ่งของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
การอาศัยภายใต้ขีดจำกัดด้านกายภาพและชีวภาพของโลก การเก็บรักษาและสร้างระบบนิเวศรวมถึงบริการของระบบนิเวศ
การคงสภาพเศรษฐกิจให้คาร์บอนต่ำ มีนวัตกรรม สร้างสรรค์ รุ่งเรืองและยั่งยืน โดยสามารถส่งเสริมความต้องการและความฝันของทุกคนได้
Collective actions that build inter-generational engagement, socio-emotional values, equality, and a mindset of resilient development.
Facilitating the conditions for a high-quality life across all age groups through actions which promote joyful, meaningful and healthy living.
“เราไม่ได้รับมรดกโลกจากบรรพบุรุษของเรา แต่เรายืมมันมาจากลูกหลานของเรา”
อำนวยความสะดวกในการเชื่อมโยงระหว่างบุคคล กลุ่ม องค์กรภาครัฐและเอกชนเพื่อร่วมกันหาแนวทางแก้ไขปัญหาความยั่งยืนในจังหวัดเชียงใหม่
อำนวยความสะดวกในการทำงานร่วมกันระหว่างกลุ่มที่หลากหลายเพื่อใช้แนวทาง "ระบบ" ที่สร้างแรงบันดาลใจในการแก้ปัญหาที่สร้างสรรค์และสร้างผลลัพธ์ได้จริง
อำนวยความสะดวกในการทำงานร่วมกันระหว่างกลุ่มที่หลากหลายเพื่อใช้แนวทาง "ระบบ" ที่เป็นแรงบันดาลใจในการแก้ปัญหาที่สร้างสรรค์และมีประสิทธิภาพ
เรามุ่งหวังที่จะสนับสนุนชุมชนที่อยู่อาศัยให้ได้รับแจ้งเกี่ยวกับสถานะปัจจุบันของเชียงใหม่และการทำงานเพื่ออนาคตที่ยั่งยืนของเมืองเชียงใหม่กับเชียงใหม่นายู เรามุ่งมั่นที่จะทำให้เชียงใหม่เป็นเมืองต้นแบบที่ยั่งยืนในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เราเชื่อว่าสิ่งนี้ต้องอาศัยความร่วมมือจากผู้คน สถาบัน และธุรกิจทั้งหมด เราหวังว่าจะเป็นแรงบันดาลใจให้ชุมชนมีส่วนร่วมในการสร้างอนาคตที่ยั่งยืนให้กับเชียงใหม่
Scan the QR code and choose the amount you would like to donate to the foundation and it’s work.